Nghe Menu Nghe nội dung
Go Top

Trong nước

Hàn Quốc ghi nhận hai trường hợp tử vong sau khi tiêm vắc-xin COVID-19 của AstraZeneca

Write: 2021-03-03 14:35:09Update: 2021-03-03 16:56:49

Hàn Quốc ghi nhận hai trường hợp tử vong sau khi tiêm vắc-xin COVID-19 của AstraZeneca

Photo : YONHAP News

Một bệnh nhân ngoài 60 tuổi ở một viện dưỡng lão thuộc thành phố Pyeongtaek, tỉnh Gyeonggi Hàn Quốc đã tử vong vào sáng ngày 3/3, 4 ngày sau khi được tiêm phòng vắc-xin COVID-19 của hãng dược AstraZeneca (Anh). 

Trước đó, bệnh nhân này, vốn có bệnh lý về mạch máu não, đã được tiêm phòng vắc-xin COVID-19 vào lúc 2 giờ 30 phút chiều ngày 27/2. Tới 10 giờ 30 phút tối ngày hôm sau, người này bắt đầu xuất hiện triệu chứng bất thường như sốt cao, đau nhức toàn thân.

Phía viện dưỡng lão đã tiến hành theo dõi, cho bệnh nhân uống thuốc hạ sốt, thuốc giảm đau, các triệu chứng sau khi thuyên giảm lại trở nên xấu đi. Tới trưa ngày 2/3, bệnh nhân được chuyển tới một bệnh viện khu vực. Sau đó bệnh nhân xuất hiện tiếp các triệu chứng viêm phổi, sốc nhiễm khuẩn, rồi tử vong vào sáng 3/3.

Cơ quan phòng dịch đã cử điều tra viên dịch tễ để tiến hành điều tra về mối liên quan giữa nguyên nhân tử vong với việc tiêm phòng vắc-xin COVID-19.

Đây là trường hợp đầu tiên ghi nhận phản ứng bất thường nghiêm trọng kể từ sau khi Hàn Quốc triển khai tiêm phòng vắc-xin COVID-19 từ ngày 26/2.

Mặt khác, một trường hợp khác ở một cơ sở chăm sóc thuộc thành phố Goyang, tỉnh Gyeonggi cũng đã tử vong sau khi được tiêm phòng vắc-xin COVID-19. Người này ngoài 50 tuổi, cũng được tiêm vắc-xin của hãng dược AstraZeneca vào sáng ngày 2/3. Vào chiều cùng ngày, người này lên cơn đau tim, khó thở. Tới sáng ngày 3/3, bệnh nhân tiếp tục lên cơn đau tim, dù được cấp cứu nhưng đã không qua khỏi. Người này vốn mắc nhiều bệnh lý nền như bệnh tim, tiểu đường, đột quỵ. Hiện vẫn chưa rõ nguyên nhân tử vong có phải do phản ứng phụ của vắc-xin hay không.

Lựa chọn của ban biên tập